กระทรวงศึกษาธิการประกาศนโยบายการสร้างบัณฑิตพันธุ์ใหม่ โดยการพัฒนากำลังคนที่มีสมรรถนะและศักยภาพสูง สำหรับการทำงานใน New S-Curve โดยแบ่งเป็น 2 กลุ่มหลักๆ ได้แก่
1) กำลังคนที่มีสมรรถนะและศักยภาพสูงตามสาขาที่เชี่ยวชาญเฉพาะ
2) กำลังคนที่มีสมรรถนะและศักยภาพทั่วไป เพื่อเป็นการตอบโจทย์การพัฒนากำลังคนของกระทรวงศึกษาธิการ คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีจึงได้เปิดหลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาสหวิทยาการ(ผู้ช่วยฟื้นฟู) ในปีการศึกษา 2562 และปัจจุบันผู้ช่วยฟื้นฟูมีส่วนสำคัญอย่างมากในการปฏิบัติงานด้านการฟื้นฟูสุขภาพ ซึ่งในปัจจุบันบุคลากรด้านนี้ไม่เพียงพอต่อความต้องการของหน่วยงานเอกชนและภาครัฐ ความต้องการบุคลากรที่จะให้ความช่วยเหลือผู้ป่วยในด้านการฟื้นฟูยังอยู่ในระดับสูงมาก ซึ่งกำลังส่วนนี้จะช่วยเสริมการดูแลผู้ป่วยและสนับสนุนงานของนักกายภาพได้อีกระดับหนึ่ง ทางมหาวิทยาลัยฯ เล็งเห็นความสำคัญในการสนับสนุนสายงานด้านนี้ จึงเปิดหลักสูตรผู้ช่วยฟื้นฟูขึ้น โดยรับการสนับสนุนด้านวิชาการและภาคปฏิบัติจากโรงพยาบาลกรุงเทพ
![](https://science.utcc.ac.th/wp-content/uploads/icon-1.png)
สหวิทยาการ (ผู้ช่วยฟื้นฟูสุขภาพ)
Interdisciplinary Studies
จุดเด่นของหลักสูตร
- 6 เดือนแรก ฝึกปฏิบัติงานจริงที่โรงพยาบาล (ได้ประกาศนียบัตรผู้ช่วย ฟื้นฟูสุขภาพ สามารถเริ่มทำงานได้ทันที มีรายได้ระหว่างเรียน) และสามารถเทียบโอนหน่วยกิต จากการฝึกปฏิบัติงานจริงที่โรงพยาบาลใน 6 เดือนแรก ได้ 42 หน่วยกิต (14 รายวิชา)
- ได้ประกาศนียบัตรจากคณะวิทยาศาสตร์ฯ ม.หอการค้าไทย เมื่อนักศึกษาเรียนจบใน 6 เดือน
- เรียนผ่านระบบออนไลน์ 2 ใน 3 ของการเรียนทั้งหมด (สามารถเรียนและทำงานควบคู่กันไปตลอดหลักสูตร)
- เรียนจบภายใน 3 ปี ได้ปริญญาตรี วิทยาศาสตรบัณฑิต (วทบ.) สาขาสหวิทยาการ
- กู้กยศ.ได้ หรือสามารผ่อนชำระค่าเรียนรายเดือนๆ
- วิชาชีพเป็นที่ต้องการ มีงานทำแน่นอน
กลุ่มอาชีพที่สามารถประกอบได้หลังจบการศึกษา
- ผู้ช่วยฟื้นฟูสุขภาพ แผนกเวชศาสตร์ฟื้นฟูในโรงพยาบาลรัฐและเอกชน
- เจ้าหน้าที่ดูแลผู้สูงอายุ ศูนย์ดูแลผู้สูงอายุ ศูนย์ฟื้นฟูผู้ป่วย
วิชาที่น่าสนใจในหลักสูตร
- การฟื้นฟูสุขภาพเบื้องต้น
- กายวิภาคศาสตร์และสรีรวิทยาพื้นฐาน
- การปฐมพยาบาลและการดูแลขั้นพื้นฐาน
- อาหารเพื่อสุขภาพและความงาม
วุฒิการศึกษาที่ได้รับ
- วท.บ (สหวิทยาการ)
- B.Sc (Interdisciplinary Studies)
อัตราค่าเล่าเรียน
- สำหรับผู้จบการศึกษา ม.6/ปวช./กศน./ปวส. หลักสูตรภาคปกติ 4 ปี
- เทอม 1 /ผ่อนชำระ 25,000 บาท
- ตลอดหลักสูตร 300,000 บาท
**หมายเหตุ ค่าเล่าเรียนอัตราเหมาจ่าย อยู่ภายใต้เงื่อนไขเตามที่มหาวิทยาลัยหอการค้าไทยกำหนด โดยได้รวมค่าประกันของเสียหายไว้เรียบร้อยแล้ว และค่าเล่าเรียนเทอม 1 ของแต่ละปี ได้รวมค่าเบี้ยประกันอุบัติเหตุกลุ่ม หรือ ค่าประกันสุขภาพนักศึกษาต่างชาติ ไว้เรียบร้อยแล้วค่าเล่าเรียนตลอดหลักสูตรจะขึ้นอยู่กับจำนวนวิชาที่เทียบโอนได้ในแต่ละหลักสูตรอ้างอิงข้อมูล ปีการศึกษา 2564
การกู้เงินเพื่อการศึกษา
- กองทุนเงินให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา (กยศ.)
คุณสมบัติของผู้สมัครเรียน
- จบ ม.6 / ปวช.
เวลาที่ใช้ในการเรียน
- หลักสูตรปกติ 3 – 4 ปี
รายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับหลักสูตร